Có bị xử phạt không nếu lái xe chậm?

Việc điều khiển phương tiện chạy quá nhanh so với tốc độ cho phép được quy định thì sẽ bị xử phạt theo đúng luật pháp. Nhưng có những trường hợp lái xe quá chậm cũng bị phạt. Vậy, căn cứ pháp luật và mức phạt cụ thể ra sao? Trung tâm đào tạo lái xe VOV sẽ cung cấp cho các bạn những thông tin chi tiết liên quan đến vấn đề này trong bài viết dưới đây

Có bị xử phạt không nếu lái xe chậm?

Có bị xử phạt không nếu lái xe chậm?

1.Căn cứ pháp luật

Theo Điều 13 trích tại Luật GTĐB:

Trên đường bộ có nhiều làn đường cho các phương tiện đi cùng chiều được phân biệt rõ bằng vạch kẻ đường, thì người điều khiển phương tiện phải tuân thủ đúng việc cho xe đi trong cùng 1 làn đường, chỉ được chuyển sang làn đường khác tại những nơi được phép chuyển làn; khi chuyển làn thì phải bật tín hiệu báo trước để đảm bảo an toàn giao thông cho chính mình và cho các phương tiện khác

Trên đường 1 chiều có vạch phân làn, các loại xe thô sơ phải tuân thủ đúng đi trong cùng làn đường bên phải; còn xe máy chuyên dùng, xe cơ giới phải đi ở làn đường trái

Những phương tiện đi với tốc độ thấp hơn thì phải đi vào bên phải.

Qua đó có thể thấy rằng, nếu tham gia giao thông với tốc độ thấp hơn so với các phương tiện khác, thì bạn phải đi vào bên phải để giảm bớt việc gây cản trở giao thông cho các phương tiện đi với tốc độ cao hơn. nếu vi phạm quy tắc này bạn sẽ bị xử phạt theo Nghị định 171/2013

2.Mức phạt

Hành vi điều khiển phương tiện chạy với tốc độ thấp hơn mà không đi vào bên phải của phần đường xe đang chạy, gây cản trở việc lưu thông trên đường bộ với người điều khiển hoặc người ngồi trên mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe tương tự sẽ phải chịu mức phạt 100.000 – 200.000 đồng (Điểm d Khoản 03 Điều 06).

Qua bài viết trên chúng ta có thể rút ra kết luận rằng: Việc CSGT xử phạt khi bạn lái xe với tốc độ quá thấp mà lại không chấp hành đi bên phải phần đường xe đang chạy là hoàn toàn đúng với Luật giao thông. Bạn sẽ bị phạt 100.000 – 200.000 đồng tùy vào mức độ. Hãy nhớ rõ điều này và đổi bằng lái xe nếu không muốn phải thi sát hạch lại.

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *