Khi nào xe gắn máy, mô tô được phép chở 2 người?

Như chúng ta cũng đã biết rõ, việc điều khiển xe gắn máy, xe mô tô tham gia giao thông mà chở thêm 2 người phía sau sẽ được coi là vi phạm giao thông và chắc chắn bị xử phạt. Nhưng, cũng có những trường hợp ngoại lệ được phép chở từ 2 đến 3 người. Vậy, khi nào thì xe gắn máy, mô tô được phép làm điều này?

Khi nào xe gắn máy, mô tô được phép chở 2 người?

Khi nào xe gắn máy, mô tô được phép chở 2 người?

Theo Điều 30 được quy định tại Luật giao thông đường bộ, xe gắn máy và xe mô tô sẽ được chở thêm tối đa 2 người phía sau trong những trường hợp đặc biệt sau đây:
– Khi phát hiện người có hành vi vi phạm pháp luật, tiến hành áp giải người đó
– Trẻ em nhỏ (dưới 14 tuổi)
– Trong trường hợp khẩn cấp cần phải chở người bị bệnh đi cấp cứu kịp thời
Trừ những tình huống nói trên, người tham gia giao thông điều khiển xe máy, mô tô có hành vi chở quá số người theo quy định Luật giao thông thì sẽ phải chịu xử phạt hành chính. Cụ thể theo Nghị định 171 nếu vi phạm chở quá số người trên xe (trừ các trường hợp đặc biệt nói trên) sẽ bị phạt như sau:
Đối với xe gắn máy, mô tô và các phương tiện tương tự
– Chở 2 người trên xe: phạt 100.000 – 200.000 đồng
– Chở từ 3 người trở lên: phạt 200.000 – 400.000 đồng. Bên cạnh đó sẽ bị tước quyền sử dụng GPLX trong 1 tháng
Đối với ô tô và các phương tiện tương tự ô tô:
– Xe ô tô chở người, hành khách (trừ các loại xe bus) quá 2 – 9 chỗ ngồi trên xe, xe chở quá từ 03 người trở lên đối với xe chỉ có 10 đến 15 chỗ, chở quá 04 người trên xe 16 đến 30 chỗ, quá 05 người trở lên ở trên xe 30 chỗ: phạt 300.000 – 500.000 đồng
– Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô chở hành khách chạy trên tuyến có cự ly lớn hơn 300 km chở quá 2 – 9 chỗ ngồi trên xe, xe chở quá từ 03 người trở lên đối với xe chỉ có 10 đến 15 chỗ, chở quá 04 người trên xe 16 đến 30 chỗ, quá 05 người trở lên ở trên xe 30 chỗ: phạt 800.000 – 1.000.000 đồng
Bên cạnh đó, đối với các trường hợp vi phạm này, có thể sẽ bị áp dụng thêm hình thức xử phạt bổ sung, đó là bị tước quyền sử dụng GPLX Cụ thể, theo quy định:
– Tước GPLX trong 1 tháng với trường hợp vượt 50 % – 100% số người được phép chở trên phương tiện
– Tước GPLX trong 4 tháng với trường hợp đã vượt trên 100% số người được phép chở của phương tiện đó.
Ngoài những hình thức xử phạt trên, người điều khiển phương tiện còn bị bắt buộc phải khác phục hậu quả gây ra, bố trí các phương tiện khác chở số người, hành khách vượt quá đó hoặc có thể bị tạm giữ phương tiện, các loại giấy tờ có liên quan. Vậy, hãy tham gia giao thông một cách an toàn, không chở quá số người quy định.
Lưu ý: đổi bằng lái xe sang loại thẻ mới để không phải đi thi lại và không phải chịu nhắc nhở từ phía CSGT.

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *