Bảo dưỡng xe ở gara, xảy ra chuyện thì ai đền?

Vừa rồi có xảy ra một vụ cháy tại gara ô tô với rất nhiều những chiếc xe rất đắt tiền thật không khỏi khiến nhiều người cảm thấy vô cùng xót xa. Ngay sau đó, họ đặt ra câu hỏi là, trong trường hợp này, thì ai là người phải đền? Căn cứ vào đâu, quyết định nào để xác định được mức bồi thường là bao nhiêu? Chủ xe cần làm gì?

Bảo dưỡng xe ở gara, xảy ra chuyện thì ai đền?

Bảo dưỡng xe ở gara, xảy ra chuyện thì ai đền?

Giao xe cho bên thứ 3 ( gara bảo dưỡng, sửa chữa xe) thì có được bảo hiểm bồi thường hay không?

Qua quá trình thu thập thông tin, trung tâm VOV xin khẳng định rằng, khi chủ xe đưa xe vào trong gara để sửa chữa và bảo dưỡng thì chủ gara phải chịu toàn bộ trách nhiệm trong việc bảo toàn đầy đủ tài sản cho chủ xe. Còn bồi thường thì phải phụ thuộc kết luận cơ quan điều tra về nguyên nhân gây ra sự cố mất xe hoặc cháy nổ…

Với những nguyên nhân như xe đang lưu thông xảy ra cháy, hoặc tai nạn nào khác ngoài ý muốn, hay nguyên nhân khách quan… thì bảo hiểm sẽ chi trả theo đúng các điều khoản được quy định trong hợp đồng thỏa thuận 2 bên. Nếu chủ xe mua bảo hiểm dân sự, bảo hiểm cháy nổ, bảo hiểm vật chất, thì căn cứ hợp đồng giữa đơn vị bảo hiểm và chủ xe để xác định được rõ việc có bồi thường hay là không. Bởi theo Luật sư Nguyễn Hữu thế Trạch “Công ty bảo hiểm sẽ chi trả cho chủ xe nếu trong hợp đồng có quy định về trường hợp giao xe cho bên thứ 3 mà xảy ra sự cố sẽ được bồi thường”

Sau khi truy tìm chính xác nguyên nhân của sự cố cháy nổ, chủ xe phải ngay lập tức nhanh chóng liên hệ với đơn vị bảo hiểm của mình để có hướng giải quyết kịp thời và phù hợp với các điều khoản của hợp đồng.

Chủ gara phải chịu trách nhiệm gì nếu do nguyên nhân chủ quan?

Theo Khoản 04 Điều 562 của Bộ luật DS về nghĩa vụ của bên thứ 3 (gara bảo dưỡng và sửa chữa), phải chịu trách nhiệm bồi thường các thiệt hại cho chủ xe nếu gây ra sự cố làm hư hỏng tài sản ( trừ các trường hợp bất khả kháng)

Nếu như xảy ra các sự cố về cháy xe mà nguyên nhân không phải do có người cố ý gây ra, thì việc chủ gara phải chịu bồi thường 1 phần hay toàn bộ tài sản cho chủ xe phụ thuộc vào việc chủ gara có mua bảo hiểm về cháy nổ khi hoạt động kinh doanh hay không. Nếu có bảo hiểm, chủ gara chỉ cần bồi thường số tiền tương ứng với số tiền đơn vị này bỏ ra để mua BH thôi

Nếu chủ xe không mua BH cháy nổ thì số tiền bồi thường tài sản cho chủ xe do chủ gara chịu toàn bộ theo Khoản 04 Điều 562 Bộ Luật Dân sự

Nếu chủ xe mua BH cháy nổ thì trách nhiệm phải bồi thường thuộc về bên bảo hiểm. Nhưng, số tiền bảo hiểm chi trả không thể đủ bồi thường cho chủ xe thì phần còn lại sẽ phải do chủ gara chịu trách nhiệm chi trả

Chủ gara và chủ xe nên thương lượng về mức bồi thường cùng với phương thức thanh toán… nếu như thiệt hại vượt quá so với tiền bảo hiểm hoặc không có BH… Trong trường hợp thương lượng bất thành, chủ xe có thể khởi kiện lên tòa án.

Trung tâm đào tạo lái xe VOV luôn sẵn sàng tiếp nhận các câu hỏi của các bạn về Luật giao thông. Nếu muốn thi bằng lái xe A1,thi bằng lái xe A2,B1,B2,C,D…đổi bằng lái xe, hãy gọi tới số 01689.041.995 để được hỗ trợ

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *