Bị phạt bao nhiêu nếu đi vào đường ngược chiều?

Với Luật GTĐB, khi học để thi bằng lái xe máy A2,A1,B1,B2,… hẳn mỗi chúng ta cũng đều biết việc đi ngược chiều là vi phạm Luật. Nhưng mức xử phạt cho hành vi trái luật này là bao nhiêu thì vẫn có rất nhiều người thắc mắc vì không nắm rõ. Hãy cùng Trung tâm đào tạo lái xe VOV tìm hiểu qua bài viết chi tiết sau:

Bị phạt bao nhiêu nếu đi vào đường ngược chiều?

Bị phạt bao nhiêu nếu đi vào đường ngược chiều?

1.Trường hợp 1: Căn cứ theo Điểm i Khoản 04 Điều 06 của Nghị định 171/2013/NĐ _CP vào ngày 13/11/2013 về xử phạt người điều khiển hoặc người ngồi trên xe gắn máy (gồm cả xe đạp điện), mô tô và các loại xe tương tự :
Trừ những xe ưu tiên như xe cứu thương… đang phải làm nhiệm vụ khẩn cấp mà tham gia giao thông, thì ngược lại đối với những hành vi đi vào khu vực cấm, đường cấm; đi ngược chiều ở khu vực đường 1 chiều; đi vào đường có đề biển cấm đi ngược chiều bị phạt 200.000-400.000 đồng
2. Trường hợp 2: Căn cứ theo Điểm b Khoản 03 Điều 07 của Nghị định 171/2013/NĐ _CP vào ngày 13/11/2013 về xử phạt người điều khiển xe máy chuyên dùng, máy kéo vi phạm giao thông với những hành vi: đi vào khu vực cấm, đường cấm; đi ngược chiều ở khu vực đường ngược chiều; đi vào đường có đề biển cấm đi ngược chiều bị phạt 200.000-400.000 đồng
3. Trường hợp 3: Căn cứ theo Điểm b Khoản 04 Điều 05 của Nghị định 171/2013/NĐ _CP vào ngày 13/11/2013 về xử phạt người điều khiển hoặc người ngồi trên xe ô tô, các loại xe tương tự vi phạm những điều ở trên thì phải chịu mức phạt tiền từ 800.000 – 1.200.000 đồng.
Qua đó ta có thể thấy rằng, tùy thuộc vào từng loại phương tiện mà khi vi phạm cùng một lỗi thì sẽ có những mức phạt khác nhau. Vì vậy, hãy luôn chú ý để không phạm phải những lỗi ở trên và bị xử phạt không mong muốn.

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *