Bị phạt đến 30 triệu đồng và tịch thu phương tiện nếu đua xe ô tô

Hành vi tham gia đua xe trái phép thực sự vô cùng nguy hiểm cho chính người đang điều khiển phương tiện và những người tham gia giao thông khác. Theo quy định, hành vi này có thể bị phạt tới 30 triệu đồng và bị cảnh sát giao thông tịch thu phương tiện (Nghị định 171). Vậy cụ thể như thế nào?

Bị phạt đến 30 triệu đồng và tịch thu phương tiện nếu đua xe ô tô

Bị phạt đến 30 triệu đồng và tịch thu phương tiện nếu đua xe ô tô

Khi thi bằng lái ô tô, thi bằng lái xe máy A2, A1… chắc các bạn cũng đã được học rõ Luật và biết rằng đua xe trái phép là vi phạm Luật GTĐB, cụ thể là Điều 34 Nghị định 171:
1.Nếu vi phạm những hành vi dưới đây sẽ bị phạt từ 1 – 2 triệu đồng:
a.Tụ tập đông người để tham gia vào việc cổ vũ, kích động đua xe vượt quá tốc độ được cho phép, lạng lách, đánh võng, rượt đuổi nhau trên đường, đua xe trái pháp luật
b.Đua xe đạp, xe đạp điện, xích lô, xe súc vật kéo hoặc cưỡi súc vật chạy đua trên đường gây cản trở giao thông
2. Nếu đua xe máy, mô tô, xe máy điện trái phép bị phạt từ 10 – 20 triệu đồng
3.Nếu đua xe ô tô trái phép sẽ bị phạt từ 20- 30 triệu đồng
4.Bên cạnh việc phải nộp phạt với số tiền lớn, các hình phạt bổ sung sau sẽ bị áp dụng với người vi phạm
a.Bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi) nếu có hành vi vi phạm như Điểm b Khoản 01 Điều 34 NĐ 171
b.Tước quyền sử dụng GPLX trong 4 tháng, tịch thu phương tiện nếu có hành vi vi phạm như Khoản 02, 03 Điều 34 NĐ171
Như vậy, việc đua ô tô trái phép gây cản trở việc lưu thông của các phương tiện khác là vô cùng nguy hiểm. Nếu vi phạm sẽ bị phạt từ 20 đến 30 triệu đồng, tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng bằng lái xe ô tô trong 04 tháng. Hãy nghiêm túc chấp hành theo Luật GTĐB để không phải gánh chịu những hậu quả đáng tiếc

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *