Khi nào công an được quyền giữ xe?

Ở một số trường hợp vi phạm giao thông, người lái bị công an bắt giữ xe. Vậy, để hiểu rõ khi nào công an được quyền giữ xe, hãy dành chút thời gian để đọc những thông tin của Trung tâm đào tạo lái xe VOV dưới đây nhé.

Khi nào công an được quyền giữ xe?

Khi nào công an được quyền giữ xe?

Theo quy định của Bộ công an số 18/2007/QĐ – BCA, điều 10 về việc tạm giữ phương tiện tham gia giao thông và người điều khiển phương tiện có liên quan

1.Tạm giữ phương tiện giao thông

– Khi có xảy ra tai nạn giao thông đường bộ, tất cả các phương tiện liên quan (trừ xe ưu tiên) sẽ bị công an tạm giữ để phục vụ cho các công tác kiểm tra, khám nghiệm, giải quyết. Việc tạm giữ các phương tiện giao thông đều phải lập biên bản rõ ràng, có ghi chi tiết tình trạng của phương tiện đang bị tạm giữ

– Đối với trường hợp tai nạn giao thông có dấu hiệu xuất hiện tội phạm vì CSGT tạm giữ phương tiện phải có trách nhiệm hoàn toàn trong việc bàn giao phương tiện tạm giữ đó kèm theo hồ sơ vụ án cho bên đơn vị điều tra có thẩm quyền để điều tra tội phạm

– Với trường hợp xảy ra tai nạn giao thông nhưng không thấy xuất hiện dấu hiệu có tội phạm thì các phương tiện bị công an tạm giữ sẽ được xử lý như sau:

  • Phương tiện sẽ được đem trả ngay cho chủ sở hữu hay người điều khiển phương tiện đó nếu sau khi khám nghiệm hiện trường tai nạn phát hiện người điều khiển phương tiện không phạm lỗi
  •  Đối với các trường hợp khác, thì việc tạm giữ phương tiện giao thông phải được thực hiện đầy đủ theo quy định của Pháp luật

Quá trình tạm giữ và trả phương tiện cho người điều khiển phương tiện đều phải có quyết định và các biên bản kèm theo.

2.Thời hạn tạm giữ

Tại Điều 125 của Luật xử lý các vi phạm hành chính về tạm giữ phương tiện, tang vật, chứng chỉ hành nghề, Giấy phép:

Thời hạn tạm giữ các phương tiện, tang vật vi phạm hành chính, chứng chỉ hành nghề, giấy phép kể từ ngày tạm giữ là 7 ngày. Thời hạn này cũng có thể được kéo dài với những tình huống, vụ việc mang nhiều tình tiết phức tạp, cần thời gian dài hơn để xác minh, nhưng tối đa vẫn không được vượt quá 30 ngày kể từ ngày tạm giữ

Trong trường hợp không phạm lỗi thì phương tiện sẽ được yêu cầu trả lại ngay cho chủ phương tiện sau khi kiểm tra, khám nghiệm xong.

Tất cả những thông tin hữu ích trên đây đã giúp cho các bạn hiểu rõ thêm về những trường hợp công an có quyền được giữ phương tiện của người đang tham gia giao thông. Hãy luôn chú ý và tỉnh táo để không vi phạm Luật giao thông. Nhớ đổi bằng lái xe sang thẻ PET cứng mới để không phải thi lại, và đảm bảo đúng quy định pháp luật hiện hành. Nếu có nhu cầu thi bằng lái xe A2,A1,B2,B1,…hãy liên hệ với chúng tôi ngay hôm nay theo số điện thoại 01689041995 để được tư vấn và hưởng dịch vụ tốt nhất

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *