Xử lý như thế nào nếu không chấp hành hiệu lệnh dừng xe?

Có không ít những trường hợp khi điều khiển phương tiện di chuyển trên đường bộ, bị CSGT thổi phạt và ra hiệu lệnh dừng xe nhưng lại cố tình bỏ chạy và không chấp hành. Chắc chắn một điều rằng, đây là hành vi vi phạm luật lệ và quy tắc tham gia giao thông. Vậy, quy định về xử lý đối với hành vi này như thế nào? Trung tâm đào tạo lái xe VOV sẽ giúp các bạn tìm ra câu trả lời chi tiết thông qua những thông tin sau

Xử lý như thế nào nếu không chấp hành hiệu lệnh dừng xe?

Xử lý như thế nào nếu không chấp hành hiệu lệnh dừng xe?

Hầu hết chúng ta đều biết rõ, hiệu lệnh mà CSGT sử dụng để dừng phương tiện được thực hiện thông qua các tín hiệu có thể bằng tay ra hiệu hoặc gậy chỉ huy. Ngoài ra còn có loa pin cầm ở tay, còi thổi, các loại loa điện được gắn trên thiết bị tuần tra; biển báo hoặc đèn báo tín hiệu, rào chắn…

Khi thấy xuất hiện một trong những tín hiệu đã được nêu ở trên, người điều khiển phương tiện đang đi tới gần khu vực đó phải chấp hành việc dừng xe đúng theo hiệu lệnh của CSGT mặc dù có vi phạm luật giao thông hay không. nếu như không tuân thủ theo đúng những quy định này thì sẽ bị coi là hành vi không chấp hành hướng dẫn, hiệu lệnh của người kiểm soát hoặc điều khiển giao thông.

Mức phạt

  • Đối với xe gắn máy, mô tô, kể cả các loại xe tương tự: phạt 200.000 – 400.000 đồng
  • Đối với ô tô, kể cả các loại xe tương tự: phạt 800.000 – 1.200.000 đồng

Ngoài mức phạt tiền đã nêu ở trên, người điều khiển phương tiện có thể còn bị tước quyền sử dụng bằng lái xe A2,A1,B1,B2,… trong 1 tháng. Mặt khác, nếu gây ra tai nạn giao thông thì bị tước bằng lái trong vòng 02 tháng

Một số trường hợp khác và mức xử phạt

Thực tế đã chứng minh có rất nhiều đối tượng khi nhận được tín hiệu dừng xe lại có hành vi chống đối và cố tình gây thương tích cho CSGT hoặc người điều khiển giao thông , gây nên những hậu quả vô cùng nghiêm trọng. Theo Điều 257 Bộ luật hình sự, những đối tượng trên sẽ bị truy cứu TNHS (trách nhiệm hình sự) với tội “chống đối người thi hành công vụ” khi dùng hoặc đe dọa dùng vũ lực và các thủ đoạn nhằm cản trở người đang thi hành công vụ. Người vi phạm sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ trong 03 năm hoặc phạt tù với thời hạn 6 tháng- 3 năm. Đối với những trường hợp gây hậu quả quá nghiêm trọng phạt 7 năm.

Nếu như không chịu chấp hành theo hiệu lệnh mà có hành vi bỏ trốn và gây ra tai nạn giao thông, làm ảnh hưởng và thiệt hại tới tính mạng, tài sản của những người khác thì bị phạt 3 – 10 năm tù.

Đánh giá

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *